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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO  

  

Simu: 026-2322129       Mji wa Serikali - Mtumba  
Nukushi: 026-2322128      Mtaa wa Michezo,  
Tovuti: www.michezo.go.tz     S. L. P. 25, 
Baruapepe: km@michezo.go.tz     40481 DODOMA.  
  
Tarehe: 10 Aprili, 2026 
  

TAARIFA KWA UMMA 
 

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Mheshimiwa Paul Christian 
Makonda umesimamisha uchaguzi wa Kamati ya Olimpiki Tanzania (TOC) na 
kuusimamisha uongozi wa sasa wa kamati hiyo kufuatia malalamiko ya baadhi ya 
wagombea waliokuwa wakiwania nafasi mbalimbali za uongozi wa TOC kuenguliwa 
kushiriki katika uchaguzi uliotangazwa kufanyika tarehe 12 Aprili, 2026. 

Wadau hao wamelalamikia vyombo vilivyosimamia mchakato huo kutokuwa na uwazi, 
uwajibikaji na kutokutenda haki jambo linalopelekea kukosekana kwa haki za msingi 
kwa wagombea hao na kuleta taharuki na sintofahamu. 
 
Waziri Makonda amesisitiza kuwa Serikali inaendelea kuheshimu kikamilifu misingi ya 
Kimataifa ya uhuru wa Vyama vya Michezo kama inavyoelekezwa na Kamati ya 
Kimataifa ya Olimpiki (International Olympic Committee).   Aidha, amesema uhuru huo 
hauondoi wajibu wa kuhakikisha kuwa Taasisi zote zinaendeshwa kwa kuzingatia 
utawala wa sheria (rule of law), haki, uwazi na uwajibikaji kwa maslahi ya Umma 
(public interest). 
 
Mheshimiwa Makonda amechukua hatua hiyo kwa mamlaka aliyonayo Kisheria ya 
kusimamia Sekta ya Michezo Nchini, ikiwemo Sera ya Maendeleo ya Michezo ya 
mwaka 1995 na Sheria za Baraza la Michezo la Taifa Sura ya 49  ambazo zinampa 
mamlaka ya kusimamia utekelezaji wa Sera na kuhakikisha taasisi zote zilizo chini ya 
Sekta ya Michezo zinaendeshwa kwa kuzingatia sheria, kanuni na misingi ya utawala 
bora.   Halikadhalika, Waziri Mwenye dhamana ya michezo ana wajibu wa kulinda 
haki za wanachama wa vyama vya michezo na kuhakikisha usawa na uwazi 
unazingatiwa wakati wote. 
 
Amesisitiza kuwa, ameshawishika kuchukua hatua hiyo baada ya kuona kuwa 
mchakato huo uligubikwa na sintofahamu na kutozingatia misingi ya utawala bora 
kutokana na kuegemea kuwanufaisha watu wachache jambo linazorotesha ustawi wa 
michezo Nchini.   
 
Pamoja na hatua hizo za muda  (temporary and corrective measures), zenye lengo 
la kupisha uchunguzi huru na kurekebisha kasoro zilizobainika, Mheshimiwa Waziri 
Makonda atachukua hatua zingine zifuatazo; 
 
Kuundwa kwa Uongozi wa muda (Interim Committee) ambapo amewateua 
wajumbe wafuatao; 
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1. Ismail Aden Rage - Mwenyekiti 
2. Dkt. Steven Mabagala - Makamu Mwenyekiti 
3. Amina Mfaume - Katibu 
4. Kesi Said Mohammed - Mjumbe 
5. Jemedari Said - Mjumbe 
6. Asma Hilal - Mjumbe 
7. Queen Siraki Mjumbe 

 
Kuundwa kwa Kamati ya Uchunguzi wa kina ambapo ataunda Kamati itakayofanya 
uchunguzi wa kina kwa kushirikisha vyombo ikiwemo Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Polisi, Vyama vya Michezo na Msimamizi wa 
Vyama vya Michezo (BMT) kuhusu tuhuma zote zinazohusiana na mwenendo wa 
Uchaguzi wa TOC kupitia Kamati zote zilizoshiriki kwenye mchakato, ili hatua stahiki 
zichukuliwe kwa mujibu wa sheria. 

 
Mheshimiwa Waziri Makonda amefanya uamuzi hao kwa mujibu wa Kifungu cha 
27(2) cha Sheria ya Baraza la Michezo la Taifa Sura ya 49 iliyofanyiwa Marejeo 
2023, kinachosema “Kila uamuzi wa Waziri kwa mujibu wa sheria hii uwe wa rufaa 
au vingine, utakuwa wa mwisho na hutabatilishwa au kubadilishwa na chombo 
chochote”. 
 
Amefafanua kuwa hatua hizi ni za kipekee za kurekebisha hali (exceptional 
intervention) kwa lengo la kurejesha uadilifu, uwazi na imani katika Uongozi wa 
Michezo Nchini, na si kwa lengo la kuingilia uhuru wa Vyama vya Michezo. 
 
Waziri Makonda amesema "Serikali ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, itaendelea kuweka mazingira bora ya 
Maendeleo ya Michezo nchini ili kuhakikisha Tanzania inashiriki kikamilifu na kwa 
mafanikio katika mashindano ya Kimataifa kama vile Michezo ya Jumuiya ya Madola, 
Michezo ya Afrika na Michezo ya Olimpiki.. 
 
Ni matarajio yangu kuwa kupitia uamuzi huu, Kamati ya Olimpiki Tanzania itaimarika 
zaidi na kuweka mazingira bora yatakayowezesha Wanamichezo wetu kufanya vizuri 
Kimataifa na hatimaye kuliletea Taifa heshima kwa kushinda medali, hususan Medali 
za Dhahabu ambazo zimekuwa adimu kwa muda mrefu. 
 
Ninawaomba wadau wote wa michezo kuwa watulivu, kuendelea kushirikiana, na 
kutoa ushirikiano kwa vyombo vya Uchunguzi na Uongozi wa muda ili kufanikisha 
mchakato huu wa marekebisho kwa manufaa ya Taifa" . 
 
Imetolewa na: 
 
 
 

Hassan Mabuye 
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 

 




